![811463](http://najanews.com/wp-content/uploads/2024/04/811463-678x381.jpg)
นครนายก บวงสรวงเจ้าแม่อรพิมพ์เพื่อความร่มเย็นเป็นสุข
เมื่อเวลา06.00น.วันที่ 15เม.ย.67 ผู้สื่อข่าวรายงานว่าที่วัดเขานางบวช ต.สาริกา อ.เมือง จ.นครนายก นายกองโท อิสรา สุขแจ่มใสนายอำเภอเมืองนครนายก,หัวหน้าส่วนราชการจังหวัดนครนายก และชาวบ้านเขานางบวชจำนวนมากได้มาร่วมในพิธีบวงสรวงเจ้าแม่อรพิมพ์อุมาธิกาเทวี ที่ตั้งศาลอยู่บนยอดเขานางบวชภายในวัดฯซึ่งพิธีดังกล่าวนี้จะมีขึ้นในทุกวันที่ 15 เม.ย.ของทุกๆปีโดยมีนางนิภาจิต สุวิมล อายุ80ปีเป็นร่างทรงของเจ้าแม่อรพิมพ์อุมาธิกาเทวี
โดยในพิธีดังกล่าวนี้จะต้องจัดให้ครบมีเครื่องเซ่นไหว้หลายๆอย่างให้ครบอย่างละ9เช่นบายศรีเทพฯ,ผลไม้,ของไหว้คาวและหวาน,ดอกไม้,ธูป,เทียน และอีกหลายๆอย่าง และมีคณะสงฆ์9รูปเจริญพระพุทธมนต์ให้ศีลให้พรปะพรมน้ำมนต์เพื่อเป็นสิริมงคล และจะต้องมีนางรำมารำถวายเจ้าแม่อรพิมพ์
จากนั้นได้ให้ อส.จังหวัดนครนายก ได้ช่วยกันนำเอารูปปั้นของเจ้าแม่อรพิมพ์โดยมีกลองยาวแห่ขึ้นบันไดพญานาค 227 ขั้นเพื่อนำขึ้นไปประดิษฐานยังมณฑปบนยอดเขานางบวชสำหรับพิธีบวงสรวงเจ้าแม่อรพิมพ์อุมาธิกาเทวีที่ต้องยึดปฏิบัติก็เพื่อให้ชาวบ้านเขานางบวชและผู้ที่มาเข้าร่วมพิธีจะได้มีความเป็นอยู่อย่างร่มเย็นเป็นสุขอีกด้วย
** วิเชียร พุ่มบุญฑริก รายงาน