![340927](http://najanews.com/wp-content/uploads/2023/03/340927-678x381.jpg)
เวลา 09.30 น. วันที่ 28 มีนาคม 2566 ที่โรงเรียนเทศบาลบ้านไร่ใหม่ ตำบลไร่ใหม่ อำเภอสามร้อยยอด จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ว่าที่ร้อยตรีดนัย ปาน้อยนนท์ นายกเทศมนตรีตำบลไร่ใหม่ เป็นประธานมอบวุฒิบัตร บัณฑิตน้อย ให้แก่นักเรียนที่สำเร็จการศึกษาในระดับปฐมวัย และประถมศึกษาปีที่ 6 ประจำปีการศึกษา 2565 พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร ครู บุคลากรทางการศึกษา และผู้ปกครอง ร่วมเป็นเกียรติ และแสดงความยินดีกับนักเรียน
โดยก่อนจะเริ่มพิธีได้จัดให้มีการแสดงของรุ่นน้อง เพื่อส่งรุ่นพี่ หลังจกานั้นนายณัฐวุฒิ มาจันทึก ผู้อำนวยการโรงเรียนเทศบาลบ้านไร่ใหม่ กล่าวให้โอวาทนักเรียน และขอบคุณทั้งนี้เพื่อสร้างความภาคภูมิใจให้กับนักเรียน และผู้ปกครอง อีกทั้งยังเป็นการสร้างความตระหนักให้กับนักเรียนที่จบการศึกษาตามหลักสูตรทุกคน ให้มีความรัก ความผูกพันต่อครูบา อาจารย์ที่เคยอบรม ปลูกฝังค่านิยมที่ดีงาม ให้มีความรัก ความภูมิใจต่อโรงเรียน สร้างขวัญ และกำลังใจ สร้างแรงจูงใจให้นักเรียนเกิดความตั้งใจที่จะศึกษาต่อให้สำเร็จ จากนั้นตัวแทนผู้ปกครองนักเรียน และตัวแทนครูกล่าวถึงความรู้สึก และตัวแทนนักเรียนกล่าวคำอำลา
และในโอกาสนี้นายกเทศมนตรีตำบลไร่ใหม่ ได้กล่าวชื่นชม และแสดงความยินดีกับนักเรียนที่เข้าร่วมในพิธีครั้งนี้ พร้อมให้โอวาท เพื่อเป็นแรงบันดาลใจให้ผู้ปกครองเล็งเห็นถึงความสำคัญของการศึกษาของบุตรหลาน รวมถึง ส่งเสริม ปลูกฝัง ด้านคุณธรรม จริยธรรม สร้างความภูมิใจในการศึกษาเล่าเรียน และเป็นแรงผลักดันให้บุตรหลาน ประสบความสำเร็จทางการศึกษา เพื่อเติบโตเป็นกำลังสำคัญของประเทศชาติต่อไป
/////////////////////////////////////